BETA
CUỘC SỐNG AN TOÀN

Thứ bảy 04/04/2020 15:47

Đăng ký nhận tin tức mới

Không may xảy ra tai nạn trong dịp nghỉ Tết có được bảo hiểm?

Khải An 24/01/2020 13:10

Nếu không may bị tai nạn trong dịp Tết chủ xe không nên quá lo lắng vì các nhân viên bảo hiểm vẫn trực hệ thống. Chủ xe nên bình tĩnh, giữ nguyên hiện trường và liên lạc ngay với nhân viên bảo hiểm, hoặc gọi trực tiếp vào đường dây nóng của công ty bảo hiểm và thông báo cho đơn vị bảo hiểm biết việc chiếc xe xảy ra tai nạn

 

khong may xay ra tai nan trong dip nghi tet co duoc bao hiem
Chiếc ô tô bị hư hỏng nặng trong một vụ tai nạn trên Quốc lộ 6 (Ảnh: Khải An).

Trao đổi với PV Cuộc sống an toàn, ông Nguyễn Văn Bình  - Trưởng phòng kinh doanh khu vực, Bảo hiểm Bưu điện Thanh Hoá (thuộc Tổng Công ty Bảo hiểm bưu điện Việt Nam) khẳng định nếu không may bị tai nạn trong dịp Tết sẽ vẫn được bảo hiểm giải quyết như bình thường vì chúng tôi có bộ phận trực 24/24.

“Khi xảy ra va quệt hay tai nạn trong dịp Tết, chủ xe không nên quá lo lắng vì các nhân viên bảo hiểm vẫn trực hệ thống. Chủ xe nên bình tĩnh, giữ nguyên hiện trường và liên lạc ngay với nhân viên bảo hiểm, hoặc gọi trực tiếp vào đường dây nóng của công ty bảo hiểm và thông báo cho đơn vị bảo hiểm biết việc chiếc xe xảy ra tai nạn (số đường dây nóng thường ở mặt sau giấy chứng nhận bảo hiểm) để được tư vấn. Sau khi được tư vấn, chủ xe hãy thực hiện đúng các bước được hướng dẫn, sử dụng điện thoại chụp ảnh lại toàn bộ hiện trường, xe để làm cơ sở giải quyết bồi thường bảo hiểm sau này.

Để hiểu rõ hơn về vấn đề này PV đã có cuộc trao đổi với Luật sư Lê Trọng Minh – VPLS Thành Sơn & Đồng sự. - Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội. Luật sư Minh cho biết: "Hoạt động bảo hiểm là hoạt động diễn ra rất phổ biến trong xã hội, nhất là đối với các hoạt động bảo hiểm liên quan đến việc sử dụng phương tiện giao thông đường bộ. Gần như ai cũng sử dụng ít nhất một loại dịch vụ bảo hiểm này".

Theo quy định của Bộ luật dân sự, Luật Kinh doanh bảo hiểm thì hoạt động bảo hiểm dựa trên sự thoả thuận của cá nhân, tổ chức với doanh nghiệp bảo hiểm, trong đó tại khoản 1 Điều 3 Luật Kinh doanh bảo hiểm quy định kinh doanh bảo hiểm là hoạt động mà doanh nghiệp bảo hiểm chấp nhận rủi ro của người được bảo hiểm, trên cơ sở mua bảo hiểm đóng phí bảo hiểm để doanh nghiệp bảo hiểm trả tiền bảo hiểm cho người thụ hưởng hoặc bồi thường cho người được bảo hiểm khi xảy ra sự kiện bảo hiểm.

khong may xay ra tai nan trong dip nghi tet co duoc bao hiem
Luật sư Lê Trọng Minh – VPLS Thành Sơn & Đồng sự. - Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội . (Ảnh do nhân vật cung cấp)

Vậy người mua bảo hiểm liên quan đến các phương tiện và người tham gia giao thông sẽ được gì khi xảy ra rủi ro?

Dịch vụ bảo hiểm được thực hiện dựa trên sự thoả thuận của các bên. Điều 12 Luật Kinh doanh bảo hiểm quy định các loại hợp đồng bảo hiểm gồm có: Hợp đồng bảo hiểm con người; Hợp đồng bảo hiểm tài sản và Hợp đồng bảo hiểm trách nhiệm dân sự. Điều 14 Luật này cũng quy định hợp đồng bảo hiểm phaỉ được lập thành văn bản.

Bằng chứng giao kết hợp đồng bảo hiểm là giấy chứng nhận bảo hiểm, đơn bảo hiểm, điện báo, telex, fax và các hình thức khác do pháp luật quy định. Thông thường, các loại bảo hiểm liên quan đến ô tô, xe máy thường sẽ được giao kết dựa trên Giấy chứng nhận bảo hiểm, trong đó có các nội dung về phương tiện được bảo hiểm, số tiền bảo hiểm, phạm vi, điều kiện bảo hiểm, điều khoản bảo hiểm…

Theo Điều 15 Luật kinh doanh bảo hiểm thì trách nhiệm bảo hiểm sẽ được phát sinh khi có một trong những trường hợp:

“1. Hợp đồng bảo hiểm đã được giao kết và bên mua bảo hiểm đã đóng đủ phí bảo hiểm;

2. Hợp đồng bảo hiểm đã được giao kết, trong đó có thoả thuận giữa doanh nghiệp bảo hiểm và bên mua bảo hiểm về việc bên mua bảo hiểm nợ phí bảo hiểm;

3. Có bằng chứng về việc hợp đồng bảo hiểm đã được giao kết và bên mua bảo hiểm đã đóng đủ phí bảo hiểm”.

Vậy nhìn chung, sau khi bên mua đã đóng đầy đủ phí bảo hiểm thì nếu xảy ra một trong các sự kiện được bảo hiểm ghi trên Giấy chứng nhận bảo hiểm, Hợp đồng bảo hiểm… (như đâm, va, chìm đắm, cháy, nổ, tai nạn giao thông…) thì bên mua bảo hiểm có quyền yêu cầu doanh nghiệp bảo hiểm xác định thiệt hại và trả tiền bảo hiểm theo mức đã thuận.

Ví dụ một người mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự bắt buộc của chủ xe với mức phí bảo hiểm 65.000 đồng/01 năm và đã đóng phí bảo hiểm đầy đủ, khi đang điều khiển xe gắn máy mà không may gây ra tai nạn làm xe của một người khác bị hư hỏng, thiệt hại 55.000.000 đồng thì có thể yêu cầu doanh nghiệp bảo hiểm trả tiền tối đa 50.000.000 đồng (bởi theo quy định tại khoản 2 Điều 9 Thông tư Thông tư 22/2016/TT-BTC ngày 16/02/2016 thì mức tối đa đối với thiệt hại về tài sản do xe mô tô hai bánh gây ra là 50.000.000 đồng/01 vụ tai nạn).

Những đối tượng nào được trả tiền bảo hiểm, tiền bồi thường?

Thông thường người được chi trả tiền bảo hiểm, tiền bồi thường là những người giao kết hợp đồng, người mua bảo hiểm đã được ghi trong Giấy chứng nhận bảo hiểm. Tuy nhiên cũng có trường hợp trong hợp đồng ghi người thụ hưởng khác thì người đó có quyền được hưởng tiền bảo hiểm; hoặc cũng có trường hợp chuyển giao quyền được thụ hưởng bằng thoả thuận từ trước theo quy định của hợp đồng bảo hiểm. Ngoài ra một số trường hợp người mua bảo hiểm bị chết, bị thương tật vĩnh viễn không còn khả năng nhận thức, điểu khiển hành vi thì người thừa kế, người giám hộ của người mua bảo hiểm có thể yêu cầu trả tiền bảo hiểm, tiền bồi thường theo quy định của pháp luật.

khong may xay ra tai nan trong dip nghi tet co duoc bao hiem Việt Nam: Đã phát hiện 2 ca nhiễm virus corona đầu tiên

Ngày 23/1, đại diện bệnh viện Chợ Rẫy (TP.HCM) cho biết, có 2 ca dương tính với virus corona đang điều trị tại đây và ...

khong may xay ra tai nan trong dip nghi tet co duoc bao hiem Bài trí bàn thờ ngày Tết

Bài trí bàn thờ ngày Tết là việc quan trọng không thể thiếu được ở mỗi gia đình. Trước đây, chỉ người chủ gia đình, ...

khong may xay ra tai nan trong dip nghi tet co duoc bao hiem Bộ Y tế: Hướng dẫn phòng, điều trị và chẩn đoán bệnh viêm phổi cấp do virus Corona mới

Trước diễn biến bất thường của bệnh viêm phổi cấp do chủng virus Corona mới, ngày 16/1, Bộ Y tế đã ban hành Hướng dẫn ...

khong may xay ra tai nan trong dip nghi tet co duoc bao hiem Sửa sang bàn thờ đón Tết và những lưu ý quan trọng

Sau ngày tiễn ông Công ông Táo về trời, các gia đình bắt đầu sửa sang bàn thờ, chuẩn bị đón Tết. Đây là nơi ...

 

 

Chia sẻ ngay:
Xem phiên bản mobile